Hiện kết quả từ 1 tới 4 của 4

Chủ đề: Công dụng của Log.e khi xử lý ngoại lệ

Thành Viên Mới Avatar của horizonit

Công dụng của Log.e khi xử lý ngoại lệ

Mình cũng mới học Android, thường khi lập trình xử lý ngoại lệ trong Java mình thường dùng exception.printStackTrace() nhưng khi đọc một số tài liệu thấy người ta hay dùng Log.e(...). Cho mình hỏi dùng Log thì có lợi gì, và cách xử lý nào tốt hơn trong 2 cách trên? Thank!

Chủ đề tương tự:

Super Moderator Avatar của sieuload
    Quote Nguyên văn bởi horizonit Xem bài viết
    Mình cũng mới học Android, thường khi lập trình xử lý ngoại lệ trong Java mình thường dùng exception.printStackTrace() nhưng khi đọc một số tài liệu thấy người ta hay dùng Log.e(...). Cho mình hỏi dùng Log thì có lợi gì, và cách xử lý nào tốt hơn trong 2 cách trên? Thank!
    Điều là hiển ra lỗi để bạn có thể test thuật toán thôi. Tùy trường hợp và khả năng mà bạn có thể sử dụng nhưng thông thường là dùng Log.

Thành Viên Mới Avatar của saulnguyen
    Log.e(" "," "); Là để hiển thị lên logcat bạn nhé, thường dùng log.e để hiển thị lỗi vì nó có màu đỏ, dễ nhận thấy ví dụ bạn có thể hiển thị lỗi như sau
    try{}
    catch(Exception e)
    {
    Log.e("Lỗi", e.toString());
    }

sau đó xem logcat trên eclipse bạn sẽ thấy lỗi hiển thị màu đó, ngoài ra bạn có thể ghi lại thông tin với Log.d(), hay Log.i() ...

Thành Viên Mới Avatar của hailp6028
    Mình hay dùng Log.e (.d) để print log nhưng chú ý phải check null trước khi gọi hàm log để tránh crash chương trình bạn nhé:
    try{
    // ...
    }
    catch(Exception e)
    {
    if (e != null)
    {
    Log.e("Lỗi", e.toString());
    }
    }

Dùng exception.printStackTrace() trong 1 số case có thể crash app nên mình ko bjo dùng.

Đánh dấu