Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12
Like Tree3Likes

Chủ đề: Bkav Mobile Security có hay không việc truy cập những quyền nguy hiểm ?

Super Moderator Avatar của sieuload

Bkav Mobile Security có hay không việc truy cập những quyền nguy hiểm ?

Việc công ty BKAV của Việt Nam phát triển xong bộ phần mềm Mobile Security bảo vệ cho những thiết bị chạy hệ điều hành Android đã làm cho nhiều người Việt cảm thấy tự hào. Tuy nhiên không quên lối PR củ, BKAV đã thực hiện chiến dịch ném boom nguyên tử để quảng cáo cho phần mềm này như phần mềm có nhiều tính năng nhất, nằm trong top 5 thế giới... đã làm nhiều người yêu hòa bình thấy nóng mặt. Nhìn chung thì trên điện thoại hay máy tính bản Android cũng không cần gì phần mềm diệt vi rút vì trên hệ thống Android các phần mềm virut không có cơ chế chạy như trên những máy tính Windows hay Mac OS. Đa phần những phần mềm này chỉ dựa vào danh sách những ứng dụng mã độc có được để cảnh báo người dùng và nhiều hãng nổi tiếng trên thế giới còn trang bị thêm khả năng nhận diện những ứng dụng có nguy cơ gây hại tiềm năng. Vì vậy nếu bạn là người dùng cẩn trọng, không thường xuyên tải những phần mềm không rỏ nguồn gốc từ trên mạng về thì nguy cơ máy bị tấn công rất thấp.

Quay lại với BKAV Mobile Security một phần mềm bảo vệ với nhiều tính năng nhất nhưng vẫn chưa có một bên thứ 3 nào kiểm tra được những tính năng này có làm việc tốt như quảng cáo hay không? mà thay vào đó là nguy cơ người dùng bị xâm hại những dữ liệu cá nhân. Việc những phần mềm bảo vệ như thế này có thể nén dữ liệu khách hàng và đưa lên máy chủ là quá rỏ rằng nhưng quan trọng là các dữ liệu đó có xâm phạm đến quyển riêng tư của người dùng hay không hoặc có một bên thứ 3 nào đó có thể truy cập vào những dữ liệu này hay không? Điều này phụ thuộc vào bạn đặt niềm tin vào hãng bảo mật nào? Kaspersky, Lookout, Norton ... hàng đầu thế giới hay BKAV hàng nội địa cũng mang nhiều tai tiếng.

Trong nội dung bài viết này tôi chưa đề cập đến dữ liệu mà ứng dụng này thu thập và chuyển lên máy chủ vì cần có thêm nhiều thời gian để gửi ứng dụng cho nhóm bảo mật kiểm tra mà chỉ nói về các quyền nguy hiểm mà ứng dụng BKAV Mobile Security có thể sử dụng mà không cần xin phép bạn khi lỡ đã cài vào máy:

• Quyền tin nhắn: ứng dụng này có thể gửi tự động tin nhắn SMS mà không cần quan tâm bạn có cho phép hay không. Ứng dụng cũng có thể đọc, phân tích nội dung, chỉnh hoặc xóa các tin nhắn của bạn đang lưu trong máy hoặc SIM.
    • Quyền gọi điện: ứng dụng này có thể gọi điện đến một số bất kỳ mà không cần quan tâm bạn có cho phép hay không.
    • Quyền định vị: ứng dụng này có quyền kiểm tra vị trí của bạn thông qua định vị GPS và chuyển thông tin vị trí lên máy chủ hoặc tiếp nhận vị trí của bạn dữ liệu dữ liệu của nhà mạng.
    • Quyền dữ liệu cá nhân: ứng dụng này có thể đọc, thay đổi thông tin trong hệ thống danh bạ mà bạn đang lưu trong máy. Ứng dụng cũng có khả năng đọc lịch sự lướt web cũng như các bookmark mà bạn đã lưu.
    • Quyền tinh chỉnh: ứng dụng có khả năng chỉnh lại các thông số hệ thống mà bạn đã cài đặt.

Tất cả những quyền chính bên trên điều có khả năng truy cập đến các thông tin cá nhân của bạn hoặc làm bạn mất nhiều tiền hơn cho hóa đơn tiền điện thoại mõi tháng. Tuy nhiên đó mới chỉ là những quyền mà ứng dụng BKAV Mobile Security có thể sử dụng khi cài vào máy và việc sử dụng các quyền này như thế nào, có vi phạm quyền riêng tư của người dùng hay không thì phụ thuộc rất nhiều vào những gì mà ứng dụng này đã lưu và chuyển lên máy chủ.

Chú ý: bài viết này chỉ nêu lên các nguy cơ có thể phát sinh từ những quyền được cho phép chớ không nói ứng dụng BKAV thu thập các thông tin này của người dùng vì ứng dụng cần được gửi đi phân tích mới biết rỏ trong gói dữ liệu mà ứng dụng chuyển lên Server có lưu những thông tin gì.

Chủ đề tương tự:

Lần sửa cuối bởi sieuload; 04-12-11 lúc 05:24 PM

Thành Viên Mới Avatar của tamakura
    Mình không rành mấy cái này cho lắm nhưng mình có 1 vài ý kiến sau không biết đúng không?

Mình nghĩ nếu mà không có các Quyền này thì khi mất điện thoại thì bạn làm sao kích hoạt từ xa tính năng Định vị, xóa dữ liệu, lock dữ liệu.
    Và không có quyền này thì sao mà gửi SMS tự động đến số Điện Thoại mình định sẵn trước để thông báo cho mình biết là tên trộm đã thay sim.
    V.v...

Mình nghĩ là tùy độ uy tính của Phần Mềm thui... Chứ phần mềm Anti-Theft nào hình như cũng có mấy quyền này...
    Có gì các bạn cmt cho thêm mình kiến thức chứ đừng chém tội nghiệp mình....

Ben
    Ben đang ẩn
    Thành Viên Sao Cấp 1 Avatar của Ben
    Quote Nguyên văn bởi tamakura Xem bài viết
    Mình không rành mấy cái này cho lắm nhưng mình có 1 vài ý kiến sau không biết đúng không?

Mình nghĩ nếu mà không có các Quyền này thì khi mất điện thoại thì bạn làm sao kích hoạt từ xa tính năng Định vị, xóa dữ liệu, lock dữ liệu.
    Và không có quyền này thì sao mà gửi SMS tự động đến số Điện Thoại mình định sẵn trước để thông báo cho mình biết là tên trộm đã thay sim.
    V.v...

Mình nghĩ là tùy độ uy tính của Phần Mềm thui... Chứ phần mềm Anti-Theft nào hình như cũng có mấy quyền này...
    Tính năng định vị tìm điện thoại chỉ là nổ thôi chớ không có tác dụng gì vì vị trí GPS khi đưa lên bản đồ thì giới hạn khoản có thể đến 50 mét. Ở các thành phố lỡ mất điện thoại và nhà san sát nhau cho dù bạn biết bị trí đó cũng không biết nhà mào mà tìm máy, mình có chưa tính đến chuyện tin trộm bán điện thoại đó cho cửa hàng hay máy đang ở trong chung cư.

Dạo này trộm và các nơi tiêu thụ hàng gian cũng không phải ngu đâu bạn. Chỉ cần tắt máy, không gắn SIM vào rồi mởi máy lên và reset về trạng thái ban đầu thì cho dù thần tiên cũng không tìm ra mắt chớ nói chí BKAV. Khi bạn đi mua điện thoại Android tại các cửa hàng nhỏ lẽ có để ý nhỏ rằng bao giờ điện thoại cũng reset về chế độ mặt định không?

Lần sửa cuối bởi Ben; 04-12-11 lúc 05:09 PM
    tamakura likes this.

Quote Nguyên văn bởi tamakura Xem bài viết

V.v...

Vấn đề ở đây là mình chỉ phân tích những quyền hạn của ứng dụng này thôi, còn phán xét thế nào thì tùy người dùng. Như bạn thấy thì phần mềm Carrier IQ chỉ thu thập tình trạng mạng và chuẩn đoán thiết bị đưa lên cho các nhà mạng thôi mà còn bị lo ó lên là xâm phạm quyền riêng tư thì bạn có chắc dữ liệu mà BKAV thu thập của bạn có bị hacker chiếm hay được dùng vào mục đích khác hay không?

Mình chỉ cần đơn cử nhỏ ví dụ 1 ứng dụng nhỏ có quyền truy cập đến hệ thống danh bạ và gom toàn bộ số điện thoại trong máy của bạn, chuyển hết dữ liệu này lên Server thì mặt định họ đã có danh sách bạn bè, số điện thoại, địa chỉ và email của bạn và bạn bè của bạn. Các công ty quảng cáo rất yêu thích các dữ liệu phân tích này.

Mình đã gửi ứng dụng Bkav Mobile Security phiên bản mới nhất 3.0.4.1 cho một nhóm phân tích dữ liệu mạng bên Mỹ nhờ kiểm tra và sẽ sớm có kết quả những dữ liệu mà ứng dụng này gom của người dùng và chuyển lên Server của họ.

Lần sửa cuối bởi sieuload; 04-12-11 lúc 05:22 PM
    tamakura likes this.

Ben
    Ben đang ẩn
    BKAV chỉ giỏi nổ và các chiến dịch PR boom nguyên tử thôi. Mua Kaspersky vừa tốt mà giá lại rẻ hơn nhiều so với ông BKAV này Từ khi biết đến CNTT là thế nào thì mình đã không còn sài phần mềm do BKAV sản xuất dù là miễn phí, chớ đừng nói chi bán giá trên trời.

Thành Viên Chính Thức Avatar của khanhduong171
    Nói chung là mình không cài cái này,

Thành Viên Mới Avatar của bicycle_taxi
    Cũng đã có ít nhất 1 vụ tìm đc điện thoại bị mất nhờ BKAV cài trên android rồi đó các bạn. Các bạn nên góp ý, đóng góp chứ ko nên ném đá, dù sao cũng là hàng việt, sính đồ ngoại làm gì. Làm sao có thể dùng một cái Việt Nam thành cường quốc IT như Mỹ đc. Cái gì cũng phải từ từ

Quote Nguyên văn bởi bicycle_taxi
    Cũng đã có ít nhất 1 vụ tìm đc điện thoại bị mất nhờ BKAV cài trên android rồi đó các bạn. Các bạn nên góp ý, đóng góp chứ ko nên ném đá, dù sao cũng là hàng việt, sính đồ ngoại làm gì. Làm sao có thể dùng một cái Việt Nam thành cường quốc IT như Mỹ đc. Cái gì cũng phải từ từ
    Bài đó do nhân viên BKAV tự nổ và quảng cáo cho mình thôi. Chiêu PR này đã quá lỗi thời. Hàng Việt chất lượng cao ai mà chả muốn sài nhưng hàng Việt chất lượng cùi bắp thì nên bỏ.

Nếu bạn ở HCM mình có thể đến thực hiện 1 cuộc test thử nghiệm tính năng này để xem thử bằng cách mình sẽ cài phần mềm BKAV trên máy của bạn và bật kết nối mạng lên để cho ứng dụng được kết nối với máy chủ. Sau đó mình sẽ nhờ 1 thành viên bên mình dấu máy trong phạm vi 1KM và mình sẽ cho bạn đi tìm thử. Nếu trong vòng 7 ngày mà bạn tìm ra bên mình sẽ gửi tặng 1 chiếc Galaxy S II.

Tính hiệu GPS chỉ để tham khảo vi trí thôi chớ nhà san sát như ở HCM cho dù bạn biết đúng chổ đóng nhưng cũng chả biết nhà nào mà vào, cho dù vào nhà cũng không biết chổ nào mà tìm. Điều này là mình còn nhân từ chưa nó đến trường hợp máy để ở Chung Cư cao tầng, những khu vực tính hiệu GPS bị phân tán trong phạm vi vài chục đến vài km đó hay máy sau khi mất thì không kết nối mạng nên vị trí không được cập nhật. Xong nhầm vào nhà người khác, không khéo còn bị kiện hay đập cho một trận tơi bời bánh chuối thì mệt.

Nói chung tính năng này có cho vui thôi chớ sài không được, điện thoại mất là bỏ chớ không nên mong sẽ tìm lại được bằng ứng dụng BKAV này nhé. Hy vọng mong manh thôi.

Lần sửa cuối bởi sieuload; 05-12-11 lúc 11:41 AM

Thành Viên Mới Avatar của Titan
    Cài gì thì cài, làm gì thì làm, flash máy là đi hết

sieuload likes this.
    No Thing !!!

Ben
    Ben đang ẩn
    Quote Nguyên văn bởi Titan Xem bài viết
    Cài gì thì cài, làm gì thì làm, flash máy là đi hết
    Không cần Flash Rom là gì cho mệt, cứ vào "Applications/ manage applications" tháo ra là xong. Sài thỏi máy, thần tiên cũng không tìm ra chớ nói gì BKAV.

Trang 1/2 12 CuốiCuối

Đánh dấu