Như đã nói trước đây, hãng Motorola đã thay đổi nhiều ở chính sách của mình và cho phép cộng đồng Android trên thế giới có thể dễ dàng mở khóa bootloader của chiếc tablet Motorola Xoom tùy chỉnh phần cứng, root hay cài những bản recovery mới. Tuy nhiên bàn đầu mặt định máy vẫn khóa tính năng này và người dùng nếu muốn thay đổi thì phải tự tay làm lấy. Các khâu của việc này cũng không hề khóa khăn cho những bạn mới làm quen.

Cách bước để mở khóa bootloader Xoom:

• Đầu tiên bạn cần tải driver Motorola USB cho chiếc tablet Xoom tại đây. Tùy vào phiên bản hệ điều hành mày người dùng phải tải đúng và cài vào máy tính của mình.
  • Tiếp đến bạn phải tải Android SDK để có được fastboot.
  • Tắt chiếc tablet xoom của bạn đi. Tiếp đến các bạn cần phải nhấn và giữa nút volume down (giảm âm thanh) và nút nguồn power.
  • Trên tablet hiện giờ sẽ xuất hiện 1 vài dòng văn bản của chương trình fastboot trên máy.
  • Bạn hãy dùng chương trình gỏ dòng lệnh di chuyển vào thư mục sdk ools. Bạn cần sao chép 1 các file DLL trong thư mục platform-tools vào đây để chương trình có thể làm việc tốt.
  • Gỏ dòng lệnh "fastboot oem unlock" để mở khóa cho bootloader.
  • Một cảnh báo sẽ xuất hiện, bạn hãy nhấn nút tăng âm thanh "volume up" để đồng ý.
  • Khởi động lại máy là chiếc tablet của bạn đã free bootloader.

Chúng tôi đã chép sẵn thư mục fastboot cho bạn theo link tải bên dưới. Do đó nếu bạn không muốn tải cả gói Android SDK thì chỉ cần sử dụng các file sau đây là đủ: fastboot.rar
Tham khảo: Androidcentral