Cách phân biệt Samsung Note 8 chính hãng và hàng fake

Hiện nay, thị trường smartphone đang tràn ngập khắp nước ta, với nhiều mẫu mã đa dạng, hàng thật hàng giả lẫn lộn. Do vậy, làm sao để lựa chọn được một chiếc smartphone chính hãng ứng ý, nhiều người thường có xu hướng đi đến các cửa hàng lớn, như thế giới di động, FPTshop,..Tuy nhiên,vẫn không ít bạn trẻ lựa chọn những cửa hàng điện thoại xách tay. Lý do rất đơn giản, giá rẻ, bảo hành tốt là quất.

Đôi khi, họ mua được điện thoại chính hãng, giá tốt, bởi họ biết cách phân biệt hàng chính hãng và hàng giả Trung Quốc. Dưới đây là cách mà họ nhận biết, các bạn có thể tham khảo:

Cách đơn giản nhất là bạn bấm *#0*# và *#1234#

Hãng Samsung có công thức kiểm tra chung cho điện thoại của mình với công thức trên. Nếu máy chưa Root (chưa can thiệp sâu vào phần mềm hệ thống) hoặc điện thoại vẫn ở ROM chính hãng dù đã Root rồi thì vẫn kiểm tra được bằng công thức này. Trường hợp máy dùng ROM chế CM9, CM10… thì công thức này không có tác dụng. Bạn sẽ phải có công thức khác, mình sẽ bổ sung sau! Đây là hình ảnh sau khi nhấn *#0*# và *#1234#:

Kiểm tra bằng phím cứng của điện thoại (máy tính đã cài sẵn Samsung Mobile Drivers)

Bạn nhớ tắt hẳn nguồn, tháo pin hoặc không cần tháo pin. Sau đó bạn nhấn nút Home, nút Volume down (giảm âm lượng) và nút nguồn cùng lúc, nếu thao tác không cùng lúc được thì bạn nhấn nút Home và nút giảm âm lượng trước rồi nhấn nút nguồn sau cũng được. Nếu đúng là máy Samsung, dù ở ROM gốc hay ROM cook, chúng đều trở về chế độ Download Mod, sau đó muốn kỹ càng hơn, bạn buông hết các nút ra rồi nhấn tiếp nút Volume up (tăng âm lượng) chế độ Download Mod đã sẵn sàng nạp Firm Ware. Bạn bật phần Ordin (phần mềm nạp Firm Ware cho Samsung) trong máy tính lên. Bạn cắm điện thoại vào máy tính, trên Ordin bạn nhìn thấy ô trắng góc trái dưới ô trên cùng của Ordin dưới ô lớn nhất chuyển từ trắng sang vàng thì điện thoại của bạn đích thị là Samsung thật. Bạn cũng có thể dùng Samsung Kies (phần mềm chính hãng Samsung) để kiểm tra điện thoại của mình tương tự như cách tôi trình bày ở trên! Hình ảnh minh họa sau khi nhấn ba nút rồi nhấn nút thứ tư:

Kiểm tra bộ nhớ thật của điện thoại:

Mình đã từng gặp rất nhiều chiếc Iphone4 nhái, Samsung nhái có bộ nhớ giả. Trong máy thì ghi 16GB, 12GB, 11GB nhưng khi gắn với máy tính, chúng hiện nguyên hình bộ nhớ thật chỉ có 2GB mà thôi. Hoặc các bạn cứ cộng phần đã sử dụng (Used) với phần chưa dùng (Available) xem có bằng dung lượng tổng không là biết ngay. Mình không nói đến những chiếc máy bị mất hoặc ẩn bộ nhớ trong như I8000, I9000, I9003, I9100… Nếu máy bị mất hoặc ẩn bộ nhớ trong thì bạn vẫn còn rất nhiều cách để nhận biết thật giả. Để kiểm tra bộ nhớ, bạn yêu cầu người bán kết nối điện thoại với máy tính để bạn nhìn thông số thực của bộ nhớ. Win7, Win8 thì bạn nhìn trực tiếp được, còn WinXP thì hình như bạn phải vào phần Properties thì phải. Lâu rồi không dùng XP nên mình không nhớ rõ. Nếu người bán không có máy tính, bạn hãy thủ sẵn chiếc thẻ 8GB có chép sẵn 1 file hoặc 1 folder có dung lượng ít nhất là 4GB vào điện thoại. Lúc này thì mấy em Trung Của có chạy đằng trời, vải thưa không che được mắt thánh là vậy! Nếu các bạn muốn rút lui cho êm chuyện khi phát hiện người bán cố tình lừa mình, các bạn có thể nói rõ lí do hoặc để đẹp lòng

Đến đâu để mua được những chiếc điện thoại chính hãng, uy tín?

Câu hỏi tưởng chừng đơn giản nhưng nó mang lại ý hết sức quan trọng. Khi mà bạn không biết test điện thoại, thì chọn một địa điểm bán điện thoại uy tín chính là lựa chọn số một. Do vậy, vấn đề cửa hàng uy tín cũng làm nhiều bạn do dự. Hiện tại, một số cửa hàng bán lẻ điện thoại uy tín rất dễ tìm, các bạn có thể đến với Hoàng Hà Mobile, Hnam mobile, hoặc 24hstore,...

Đặc biệt, khi bạn đến với 24hstore, bạn sẽ chịn được cho mình chiếc điện thoại chính hãng Samsung Note 8 cũ, với giá cả rẻ hơn nhiều so với những cửa hàng khác. Không chỉ vậy, bạn không cần phải lo lắng vấn đề bả hành. Vì tại nơi đây, có trung tâm bảo hành điện thoại 24hcare hàng đầu tại Việt Nam. Bạn có thể đem điện thoại bảo hành tại Hà Nội hay TPHCM đều được. Đây là trung tâm bảo hành độc quyền của 24hstore, nên các bạn có thể yên tâm.

Xem thêm: Giá Samsung Note 8 cũ tại 24hstore tại đây.